Login

Welcome, Anonymous
Nickname
Password
Security Code: Security Code
Type Security Code

(Register)
Membership:
Latest: Pakin
New Today: 0
New Yesterday: 3
Overall: 47006

People Online:
Visitors: 290
Members: 12
Total: 302

Main Menu

สมาชิกใหม่ เริ่มต้นที่นี่
 Member Zone
 Join TFS
 Forgot Password?
 ข้อตกลงการใช้งาน
 วิธีการสมัครสมาชิก
 การใช้งาน Signature
 แนะนำตัวสมาชิกใหม่
 เรียนอะไร-จบที่ไหน
 กองทุน ไทย ไฟลท์
 Tutorials
 เทคนิคการตั้งกระทู้ใหม่
 รวมบทความ MSFS
 MSFS - ติดตั้งเครื่องบิน
 MSFS- ติดตั้งสนามบิน
 MSFS - วีดีโอติวเตอร์
 บินออนไลน์ IVAO
 บินออนไลน์ผ่าน IP
 การใช้งาน TeamSpeak
 ฝากรูปที่ PhotoBucket
 TFS Features
 ระบบรายงานผลการบิน
 MSFS Articles
 Falcon 4 Articles
 TFS Activities
 TFS's YouTube
 Forum - Genereal
 รวมคำถาม - คำตอบ
 TFS Pilot Lounge
 Photo Gallery
 TFS Screenshots
 Video Gallery
 Technical Consultant
 MS Flight Sim
 คุยกันเรื่อง FS2004
 สนามบินและภูมิทัศน์
 เครื่องบิน FS9
 เฮลิคอปเตอร์ FS9
 คุยกันเรื่อง FSX
 สนามบินและภูมิทัศน์ FSX
 เครื่องบิน FSX
 เฮลิคอปเตอร์ FSX
 บินออนไลน์ MSFS
 Combat FS
 คุยกันเรื่อง IL-2
 บินออนไลน์ IL-2
 รายงานผลการบิน IL-2
 คุยกันเรื่อง Falcon 4
 บินออนไลน์ Falcon 4
 คุยกันเรื่อง Lo-Mac

ลิงค์เว็บไซท์อื่นๆ

และยังมีเว็บไซท์ที่น่าสนใจอีกมากมาย ติดตามพร้อมรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่

แบนเนอร์ TFS

คลิกที่นี่ เพื่อไปหน้ารายงานผลการบิน TFS:PIREPS

คลิกที่นี่ เพื่อดาวน์โหลดคู่มือออนไลน์ IVAO

คลิกที่นี่ เพื่อดาวน์โหลดคู่มือนักบิน ฝูงบิน 1st Thai VFW

Thai Flight Simulator :: View topic - IL-2 : combat report 2008
 Forum FAQForum FAQ   SearchSearch   UsergroupsUsergroups   ProfileProfile   Log in to check your private messagesLog in to check your private messages   Log inLog in 

Share |
IL-2 : combat report 2008
Goto page Previous  1, 2, 3 ... 7, 8, 9 ... 24, 25, 26  Next

Post new topic   This topic is locked: you cannot edit posts or make replies.    Thai Flight Simulator Forum Index -> IL-2 Forgotten Battles - Online
View previous topic :: View next topic  
Author Message
เม่น
Second Flight Officer

PostPosted: Tue Mar 18, 2008 9:16 pm    Post subject: Reply with quote

ขอบคุณครับพี่วินเทอร์

ปัญหาที่ผมเจอวันนี้คือเวลา Boom And Zoom จากรอบนอกผมมักมีปัญหาในการเช็คว่าเครื่องที่ผมเล็งอยู่นั้นเป็นเครื่องของฝ่ายเราหรือฝ่ายตรงข้ามครับในการโฉบครั้งแรก

พี่ๆคนไหนรู้วิธีเช็คบ้างครับ
Back to top
View user's profile Send private message
winther101
Administrator

PostPosted: Tue Mar 18, 2008 10:48 pm    Post subject: Reply with quote

เม่น wrote:
ขอบคุณครับพี่วินเทอร์

ปัญหาที่ผมเจอวันนี้คือเวลา Boom And Zoom จากรอบนอกผมมักมีปัญหาในการเช็คว่าเครื่องที่ผมเล็งอยู่นั้นเป็นเครื่องของฝ่ายเราหรือฝ่ายตรงข้ามครับในการโฉบครั้งแรก

พี่ๆคนไหนรู้วิธีเช็คบ้างครับ

หากเกิดหงุดหงิด

จากการที่แยกไม่ออกว่า ที่เห็นคือใคร อยากบอกว่า อย่าไปสนใจ

มันเป็นเรื่องปกติที่เรามองเห็นใครไกลแล้วบอกไม่ได้ว่าคนนั้นเป็นใคร

เพราะเราไม่รู้จักไม่คุ้นเคย แต่ถ้าเป็นคนที่เรารู้จักคุ้นเคย

เห็นท่าเดินไกลก็บอกได้ว่าหมอนี่คือใคร

เช่นกันครับในระยะที่เครื่องบินอยู่ไกลมากๆมองเห็นเป็น

จุดดำคล้ายผงฝุ่นหน้าจอ (แต่มันไม่อยู่กลับที่ หมั่นเช็ดถูหน้าจอให้สะอาด)

เรายังบอกไม่ได้แต่เราใช้หลักความน่าจะเป็นได้ โดยคิดหาคำตอบว่า

ทิศทางมาจากทางนู้น ณ ตำแหน่งนี้น่าจะเป็นพวกไหน

การดำลงไปแล้วสุดท้ายพวกกันนั้นปกติ

เรื่องแบบนี้ก็เป็นเรื่องที่เกิดกับ นักบินในสมัย WW II เช่นกัน

เพียงแต่มันจะเกิดกลับพวกเขาในช่วงตะลุมบอลกันแล้ว

เพราะตอนนั้น ต่างคนต่างปนเปกันไปหมด

แต่ถ้าบินเกาะกลุ่มกันมาใครอยู่นอกกลุ่มก็ใช่เลย

พอเล่นไปสักระยะก็เกิดอาการคุ้นเคยมองไกลๆก็จำได้

เหมือนเห็นคนเดินท่านี้ที่ปากซอยก็บอกได้ว่าเด็กเรา... Very Happy-

======================================================================

วันนี้ได้มีโอกาสบิน 190 สู้กับ Spit

,มันลุ้นมากครับ นานมาบินเยอรมันสักที ไม่ง่ายเลยเครื่อง 190

ที่ server นี้ผมคงได้ฝึกเครื่องเยอรมันบ่อยๆขึ้น

ที่จริงแล้วผมชอบเจ้า 190d จมูกยาวมากที่สุด แต่ไม่มีให้บิน

ที่ชอบก็เพราะเรื่องนี้ไงครับ ในเรื่องชื่อ Ta

Back to top
View user's profile Send private message Send e-mail
winther101

PostPosted: Thu Mar 20, 2008 11:14 am    Post subject: Reply with quote

ประกาศ

ตามที่ WARCLOUDS online air combat servers
จะทำการ update server จาก 4.08m เป็น 409m ในอีก 7 วันนับแต่วันนี้
ทางทีมงานเขาจะทำการ reset the stats ด้วย

ดังนั้นจึงเรียนมาเพื่อทราบ และขอให้ทุกท่านรักษา สถิติของตน
ให้สวยงาม.. Wink ใครที่ตั้งใจติด top 50 ก็ขอให้สำเร็จ

แต่ข่าวร้ายคือ TFS_ SERVER จะเปลี่ยนเป็น 4.09 ตามด้วยไหมครับ
เห็นคุณ คารอส up ไว้วันนี้ผมเข้าไปทดสอบก็ ok เข้าได้แต่ยังเป็น 4.08

รบกวนเพื่อนสมาชิกที่พอจะเข้าใจกติกา เกี่ยวกับเรื่อง

Sortie Completion

T.A.R.G.E.T. / Sortie

T.A.R.G.E.T.

ว่าทั้งสามอย่างดังกล่าวเขาคิดคำนวณอย่างไรวานขอคำแนะนำต่อไปครับ
Back to top
View user's profile Send private message Send e-mail
Vindy
TFS Staff
TFS Staff

PostPosted: Fri Mar 21, 2008 12:58 pm    Post subject: Reply with quote

ขอบคุณครับ

ไอ้ตั้งใจมันก็ตั้งใจหรอกครับ แต่คนลิขิต หรือจะสู้ฟ้ากำหนด

มีอยู่อย่างเดียวนี่แหละครับคือค่า bandwidth ออกต่างประเทศของเน็ตไทยนี่แหละครับ
มันต่ำมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คนลิขิตได้แต่ไม่ลิขิต

มันก็เลยมาเป็นรูปแบบนี้

P-38 ลำนี้ bail out ถอดใจแจกมา 200 แต้มเห็นๆ ยังมีอันเป็นไปหน้าตาเฉย

หรือเรือฟิเกตลำนี้ก็ 300 แต้มแน่ๆ ก็ไม่ได้

~S~

ปล.ผมยังไม่มี 4.09 เลยครับ การ์ดจอเทพอีก..... Embarassed

ใครยังม่ายมีก็ตามนี้เลยครับ

http://forum.1cpublishing.eu/showthread.php?t=2462
TFS Staff
TFS Staff

PostPosted: Fri Mar 21, 2008 2:09 pm    Post subject: Reply with quote

ผมลองหาข้อมูลจากที่คุณวินเทอร์ถามไว้ ก็ได้ตามความเข้าใจผมดังนี้
ท่านใดจะแก้ไข เพิ่มเติมได้เลยครับ

Sortie Completion

การคิด 1 เที่ยวบิน (sortie) จะเกิดขึ้นตั้งแต่ล้อพ้นพื้น
และนักบินเอาชีวิตรอดกลับฐานไม่ถูกจับ เพราะการถูกจับในแดนข้าศึก
ถือว่าเท่ากับเสียชีวิตไปแล้ว หรือกลับมาโดดร่มในแดนเรา

กรณีโดน kick จำนวนเที่ยวบิน และ gunstat จะถูกนำมาคิดด้วย
แต่แต้ม (TARGET score)ไม่ได้

T.A.R.G.E.T. / Sortie

T.A.R.G.E.T.

Stats are based on a "[T]actical [A]ir [R]eport and [G]round [E]valuation [T]ally" scoring system.

คือการเอาคะแนน TARGET ที่ได้มาหารด้วยจำนวนเที่ยวบิน( Sortie)

ส่วนคะแนนที่ได้จากเป้าหมายแต่ละอย่างจะแยกออกไปละเอียดมากครับ
ผมยังหาไม่เจอว่าทำลายเป้าหมายใดจะได้เท่าใด
รู้แต่ว่าถ้าเซอร์ฟเวอร์มีข้อความเหล่านี้

Air Victories, Air Confirmed Kills, Ground Kills แล้วเรารอดชีวิตกลับเขตเราได้
เราก็จะได้คะแนน TARGET

เมื่อเป้าหมายถูกทำลาย จะมีข้อความแจ้งมาสองที่คือ

Server Messages เช่น Server: 1 eAir added to your stat

หรือ HUD Messages: เช่น ENEMY AIRCRAFT: DESTROYED

ส่วนแต้มที่จะโดนนำมาลบก็เมื่อเราโดดร่ม ถูกจับ ลงเสียหาย นักบินตาย

อ้างอิงจากที่นี่ครับ

http://www.war-clouds.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=296

PostPosted: Fri Mar 21, 2008 8:08 pm    Post subject: Reply with quote

Very Happy ขอบคุณมากครับ พอเพียงที่จะทำให้อยากบินกลับฐาน ทุกครั้งที่มีภารกิจเลยครับ

เคยคุยกันเรื่องการรวบรวมกติกาใน wc มาเผยแพร่ นานมาแล้ว

หากมีข้อมูลมากขึ้นจะนำข้อมูลไปรวมกันเป็นกระทู้ใหม่ ว่าด้วยกฎกติกา

มารยาท ใน server ครับ สำหรับคนที่ชอบบินเครื่องทิ้งระเบิดก็ต้องทำใจ

เอาแล้วกันครับ การที่จะรักษาสถิติภารกิจให้สวยงามทำได้ยาก ถ้าไม่มี

การ คุ้มกันที่ดีพอ

Rolling Eyes ช่วงนี้ผมกำลังฝึกบินกับเครื่อง Focke-Wulf Fw 190D หรือที่เรา

เรียกกันว่า"Dora" แรกเริ่มในการฝึกบินนั้นผมเองได้มองข้ามสิ่งสำคัญ

ไปอย่างมาก คิดแต่จะเรียนรู้การบินเครื่อง Focke-Wulf Fw 190D จาก

การต่อสู้เท่านั้น แต่มันเป็นการเสียเวลากับการตกนับครั้งไม่ถ้วนและ

ไม่ได้ทำให้การควบคุมเครื่องดีขึ้นหากเทียบกับเวลา และเที่ยวบินที่ใช้ไป

ผมจึงมาคิดทบทวนตามหลัก "ooda loop" เห็นว่า หากผมจะฝึกบินเครื่อง

บิน Focke-Wulf Fw 190D โดยวิธีนี้ นอกจากจะไม่ได้ผลเป็นแน่แท้แล้ว

ยังไม่ถูกหลักเกณฑ์การเล่น "Flight Sim" และยังไม่ถูกหลักเกณฑ์

การฝึกบินของนักบินจริงๆอีกด้วย.. : Exclamation

Idea ผมคิดได้ว่าหากเราจะฝึกบินเครื่องบินสักลำที่เราไม่เคยบินเราควร

จะเริ่มต้นที่"Basic"เสียก่อนและ Basic ที่ผมจะต้องฝึกนี้คือ"Basic Aerobatics"

ผมเคยอ่านจากหนังสือว่า ก่อนที่สงครามโลกครั้งที่สองจะเกิดขึ้น การบินผาดแผลง

ในเยอรมันเป็นที่นิยมอย่างมาก และนั่นเองเป็นสาเหตุที่ทำให้ เยอรมันมีนักบิน

ที่เก่งๆเป็นจำนวนมาก... Shocked

Cool ผมเริ่มค้นหาเวปไซตที่สอน"Basic Aerobatics"และผมก็ได้ไปพบเข้ากับ

เวปไซตที่ชื่อว่า"www.fs station.com" ซึ่งมีบทความสอนการบิน Basic Aerobatics"

ตรงกับที่ผมต้องการ http://www.fsstation.com/tutorials/aircraft-acrobatics.html

ผมเริ่มบินเครื่อง Focke-Wulf Fw 190D ตามคำแนะนำที่มีในบทความเริ่มจาก

ทำความคุ้นเคยกับเครื่องที่ต้องการเสียก่อน เพื่อรู้ถึงขีดจำกัดต่างๆของตัวเครื่อง

และเริ่มฝึกลองทำท่า "Basic Aerobatics"ไปเลื่อยวันละท่าหรือสองท่าต่อวันสัก 1 ชม

พอให้หายเครียด สนามซ้อมของผมคือใน server ต่างๆ ดังนั้นอย่าแปลกใจ

ถ้าใครเห็น Focke-Wulf Fw 190D ไปตีลังกาใน server ไกลๆในขณะที่คนอื่นเขา

ไล่ยิงกัน

Mad ผลจากการฝึก ท่าBasic Aerobaticsผมรู้สึกว่าการควบคุมเครื่องบิน Focke-Wulf Fw 190D

ของผมไปได้ดีและเร็วมากกว่าการฝึกด้วยการ dogfight จริงในระยะเวลาที่เท่ากัน

และทำให้ผมคุ้นเคยกับเครื่องบินรุ่นนี้ได้ไวขึ้น นอกจากนั้นผมได้อ่านข้อมูล

ขีดจำกัดและสมรรถนะของเครื่องบิน เช่น ความสูง ความเร็ว จากในคู่มือต่างๆ

และฝึกฝนการอ่านเครื่องวัดหรือที่เรียกว่า Gauge ประเภทต่างในห้องนักบิน

ประกอบก็ทำให้ผมรู้ได้ถึงความสามารถของเครื่องบิน และมีความมั่นใจในการ

ควบคุมมากขึ้น...การอ่านและเข้าใจGauge ประเภทต่างในห้องนักบินว่ามี

ไว้ใช้สำหรับบอกอะไรก็สำคัญ..เราควรรู้ว่าเครื่องยนตร์ทำงานหนักขนาดไหน

Very Happy ..จึงขอเล่าสู่กันฟังสำหรับผู้ที่จะบินเครื่องบินใน IL-2 สักเครื่องและคิดว่ามันยาก

และไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ถ้าไม่รีบร้อนไปนักอยากให้ฝึกจาก Basic Aerobatics

จะได้เห็นการพัฒนาฝีมือที่ไวกว่าในเวลาที่เท่ากันครับ ทุกๆเรื่อง Basic สำคัญ

ที่สุดครับ เพราะมันเป็นการ ทำในสิ่งที่เขาเรียกว่า....

ทำจากง่ายไปยาก จะทำให้เรื่องยากเป็นเรื่องง่าย
Back to top
Nun
Executive Flight Captain
Executive Flight Captain

PostPosted: Sat Mar 22, 2008 1:56 pm    Post subject: Reply with quote

winther101 wrote:
ประกาศ

ตามที่ WARCLOUDS online air combat servers
จะทำการ update server จาก 4.08m เป็น 409m ในอีก 7 วันนับแต่วันนี้
ทางทีมงานเขาจะทำการ reset the stats ด้วย

ขออนุญาตแก้ข่าวนิดหน่อยครับ ยังมีการรีเซ็ตนะครับ แต่ไม่ได้อัพเดตแพ็ต...
ส่วนวันที่ออกแพ็ตนี้ยังคงอีกนานครับ

Back to top
View user's profile Send private message
Vindy
TFS Staff
TFS Staff

PostPosted: Sun Mar 23, 2008 6:08 pm    Post subject: Reply with quote

สวัสดีครับ รายงานภารกิจนี้จะยาวหน่อยนะครับ

เมื่อคืนวันเสาร์เงียบเหงามาก ไม่รู้ทำไมครับ ทั้งชาว TFS และสมาชิกจากประเทศอื่น
ตอนแรกที่เข้าไปดูรายชื่อผู้เล่นก็ไม่เห็นชื่อคุณวินเทอร์ พอเข้าไปถึงเจอ
พอดูแทรคไม่เห็นคุณวินเทอร์ขึ้นบินนี่ครับ ตอนแรกก็กลัวจ๊ะเหมือนกัน

ผมเลยเลือกบินทำลายเป้าหมายที่ระดับต่ำๆ ด้วย FW-190A9 ติดระเบิด 500 kg

ภารกิจนี้มีท่าเรือขนาดใหญ่รออยู่ แต่มีข้อสังเกตุคือ ถ้าเรามาจากฝั่งน้ำเงิน
จะต้องผ่านกองกำลังภาคพื้น เข้าหาตัวเรือ แต่ถ้าอ้อมไปเข้าจากภายในเขตุฝ่ายแดง
จะมีเพียงเรือดำน้ำติดปืนอยู่สองลำ และเราสามารถทิ้งระเบิดแบบแฉลบผิวน้ำได้

พอมาภารกิจหลังคนเริ่มน้อยลงอีก ตอนแรกน้ำเงินมีสาม แดงมีสี่ ซักพักน้ำเงินเหลือสอง
และเป็นภารกิจสกัดกั้น ฝ่ายแดงเลือก A-20 บ้าง mosqito บ้าง เป็นหลัก
เป้าหมายเป็นเมืองใหญ่ เดาใจยาก จะมาสูงหรือต่ำ

ในเที่ยวบินแรกผมจึงขึ้นสูง ก็พบกับ A-20 ที่มาระดับสูงกว่าเล็กน้อย
เมื่อA-20 หันหัวกลับสนามบินตนเอง ผมจึงตามอยู่ระดับต่ำกว่า และพอได้ความเร็ว
จึงดึงเครื่องขึ้น ไปยิงตัดหน้า A-20 ลำนี้กลับไปลงฐานได้ แต่โดนกระสุนผมไปหนึ่งนัด
ทำให้ได้ victory score มา 200 แต้ม แต่ไม่ได้ confirm kill

A-20 ลำถัดมา
...เที่ยวบินนี้ผมไปบินอยู่ระหว่างกลางของสนามบินข้าศึกในระดับสูง
เมื่อspot หนึ่งจุดดำลงด้วยความเร็วไปในทิศทางสนามบิน ผมจึงตามลงไป
และเข้ายิงทำลายรัดเดอร์ได้หนึ่งชุด

A-20 ลำนี้ดึงผมเข้าไปในระยะปืน ปตอ. แต่เนื่องจากเครื่องยังมีความเร็วผมจึงboom ลงไป
อีกสองทีกะว่าจะเอา confirm airkill ให้ได้ แต่เมื่อเห็นว่า ความเร็วตกและโดนกระสุนบ้างผมจึง
หันหลังกลับ กำลังจะแชทบอกว่าผม RTB แล้ว ให้เค้าลงสนามได้
ปรากฏว่าเค้าเลี้ยวไปชนพื้นเอง ผมเลยได้มาหนึ่งแต้ม

ลำถัดมา คราวนี้เป็นมอสกิโต้

ขณะที่ผมกำลังไล่ตาม Spit ลำนึงที่ยิงฝ่ายน้ำเงินตก เมื่อเหลียวมองรอบตัวเพื่อเช็ค
ข้าศึก สายตาก็ไป spot เข้ากับจุดนึงไกลๆ เรี่ยพื้น กำลังเคลื่อนที่เข้าหาแดนข้าศึก

ผมจึงตัดสินใจเข้าหาจุดดังกล่าว ปรากฏว่าเมื่อเข้าระยะยิง ปรากฏว่าเป็นมอสกิโต้ที่
เครื่องยนต์ดับทั้งสองเครื่อง แต่ผมไม่เห็นควัน จึงคิดว่าไม่น่าเป็นเพื่อนเราที่ยิงมา
เพราะเพื่อนเราพึ่ง refly เมื่อกี้เอง น่าจะน้ำมันหมด หรือถูก ปตอ.จัดการมา

ผมจึงเหนี่ยวไกไปหนึ่งชุดแล้วก็บินโฉบมาดูอีกที แล้วจึงหันหัวกลับฐาน
กะว่าเอาvictory score เหมือนเดิมดีกว่าเดี๋ยวเค้าจะว่าTFS เอาได้
แต่แล้วมอสกิโต้ลำนี้ลงกระแทกแรงไปหน่อย เครื่องก็เลยระเบิด

เมื่อผมไปดูแทรค ปรากฏว่า มอสกิโต้ลำนี้โดน ปตอ.ยิงเครืองยนต์ดับ
และยังอุตสาห์ร่อนมาจนถึงสนามบินตัวเอง จะลงอยู่แล้วแต่โชคไม่ดี

อีตา Blue lion แกก็งง

ลำสุดท้ายก่อนหมดเวลา 3 นาที..เป็นA-20 มาเจอกันกลางทางขณะที่ผมกลับจาก
ยิงมอสกิโต้ ดันมาจ๊ะเอ๋กลับ A-20 ที่มีควันออกมา ผมคิดว่าเป็นเพื่อนอีกลำที่ยิงเจ้า A-20
ลำนี้ควันออกมาแน่ๆ แต่เมื่อดูเวลาที่เซอร์เวอร์เตือน ก็จะหมดเวลาอยู่แล้ว
และอยู่ลึกเข้ามาในเขตน้ำเงินด้วย ผมบวกลบคูณหาร ถ้าเซอร์ฟเวอร์หมดเวลา
A-20 ลำนี้ก็จะได้รับการคิดคะแนนคือ landing ปกติ และไม่รู้ว่าเพื่อนอีกลำจะได้
victory score หรือไม่ เสี้ยววินาทีผมจึงตัดสินใจว่าไหนๆ ก็ไหนๆ ก็เลยจัดการซะอีกหนึ่งลำ

เมื่อมาดูแทรกก็ยังเดาไม่ออกว่าฝ่ายน้ำเงินที่ยิงA-20 เสียหายคิดอะไรอยู่
หรือว่าเค้ารู้จักกัน ก็เป็นไปได้เพราะเหลือA-20 อยู่ลำเดียวนักบินก็เป็น MOD. ด้วย
หรือว่ากระสุนหมด หรือว่าเครื่องเสียหาย หรือว่าหลงกัน

ผมมาดูแต้มแต่ละอันที่ได้มาคราวนี้แล้วรู้สึกไม่ค่อยดีเลย เหมือนมันไม่ขาวสะอาด
ยังงัยก็ไม่รู้ถึงแม้นจะไม่ผิดกฏเซอร์เวอร์ก็เถอะ

คือทุกแต้มไม่มีใคร salute เลย Sad

ปัจฉิมลิขิต

เมื่อเช้ามีฝูงบินใหม่ของผู้เล่นประเทศไทยเข้าไปเล่นใน WC ครับ
มี DIE_HARD ในเครื่อง P-47 หมายเลข 14
และ DIE_EASY ในเครื่อง Spitfire หมายเลข 7

Rolling Eyes

PostPosted: Sun Mar 23, 2008 7:22 pm    Post subject: Reply with quote

Embarassed

Quote:
เมื่อคืนวันเสาร์เงียบเหงามาก ไม่รู้ทำไมครับ ทั้งชาว TFS และสมาชิกจากประเทศอื่น
ตอนแรกที่เข้าไปดูรายชื่อผู้เล่นก็ไม่เห็นชื่อคุณวินเทอร์ พอเข้าไปถึงเจอ
พอดูแทรคไม่เห็นคุณวินเทอร์ขึ้นบินนี่ครับ ตอนแรกก็กลัวจ๊ะเหมือนกัน

พอดีผมเห็นคนน้อยมากครับ สมาชิกเดิมพอมาเห็น wc ไม่มีคนก็ไปบินที่ spit vs 109
ทำให้คนมาที่หลังก็ไม่เข้ามารอ อีกสาเหตุที่อาจเป็นไปได้คือ server spit vs 109
การเชื่อมต่อดีกว่า wc และระดับความยากก็มากกว่า ผมยิงพวกเดียวกันเพราะ
อยู่ทีมแดงใช้ เครื่องหมายทีมน้ำเงิน

ภารกิจทิ้งระเบิดหรือโจมตีภาคพื้น ผมก็นิยมเล่นนะครับเพียงแต่ ถ้าไม่มีเครื่องขับไล่
ทำการครองน่านฟ้าให้ได้ก่อนจะดีมาก ไม่อยากเป็นตัวแจกแต้มครับ

Quote:
เมื่อเช้ามีฝูงบินใหม่ของผู้เล่นประเทศไทยเข้าไปเล่นใน WC ครับ
มี DIE_HARD ในเครื่อง P-47 หมายเลข 14
และ DIE_EASY ในเครื่อง Spitfire หมายเลข 7

Embarassed Embarassed Embarassed อุตส่าปลอมตัว ที่จริงผมจะตั้งว่า บูช วินริส
เอาแบบ ฮาๆ หน่อยเลยเปลี่ยนเป็น DIE_HARD แทนแต่พอเห็น
DIE_EASY ก็ไม่รู้หรอกว่าคนไทย แต่คิดในใจฝรั่งที่ไหนทำไมมันขี้อำ
แบบคนไทยที่แท้...เรายังเหลือชื่อ DIE_OFTEN DIE_ALWAY ,DIE_ALLDAY
หรือเราจะเป็น DIE_ BY_REVEN... Laughing Laughing
Back to top
Vindy
TFS Staff
TFS Staff

PostPosted: Mon Mar 24, 2008 8:57 am    Post subject: Reply with quote

ท่านเห็นหมายเลขก็รู้แล้วว่าใคร ผมเลยเข้าไปอำต่อ
เที่ยวหน้าถ้าท่านเป็นบรูช วิลลิส ผมจะเป็นเมลกิ้บสั้น Very Happy

ปล. stats reset แล้วนะครับ

PostPosted: Mon Mar 24, 2008 7:44 pm    Post subject: Reply with quote

vindiesel wrote:
ท่านเห็นหมายเลขก็รู้แล้วว่าใคร ผมเลยเข้าไปอำต่อ
เที่ยวหน้าถ้าท่านเป็นบรูช วิลลิส ผมจะเป็นเมลกิ้บสั้น Very Happy

ปล. stats reset แล้วนะครับ

เมื่อทำการ stats reset ชื่อของพวกเราจะหายไปด้วบหรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ก็จะไปลงชื่อไว้ใหม่หรือไปลงทะเบียนไว้ก่อน

อยากฝากเพื่อนๆว่า พยายามรักษาชีวิตปลอมๆในเกมเอาไว้นะครับ

เพราะถ้าหาก เราปล่อยให้ stats ของเราเต็มไปด้วยแต้มตายมากๆ

เราจะไม่อยากไปเปิดดูมันอีกเลย ทั้งๆที่มันมีประโยชน์แก่เราให้ข้อมูล

แก่เรา

ใครที่คิดบินเครื่องทิ้งระเบิด หรือเครื่องขับไล่ ถ้าคิดว่าหนีไม่รอดแน่ๆ

ไม่ต้องรอให้โดนยิงก่อนขอให้ตัดสินใจ โดดร่ม ได้เลย

ลองทำอัตราการตายกับอัตราการสังหารให้ได้ 1/3 ดูสิครับว่าง่ายไหม Wink
Back to top
winther101

PostPosted: Mon Mar 24, 2008 9:53 pm    Post subject: Reply with quote

First Flight & First Kill

เที่ยวบินที่ 1 ของผมหลังจากที่ server wc ได้ทำการ stats resetไปแล้ว
ตั้งใจแค่ไปลงชื่อไว้เฉยๆแต่ก็กระไรอยู่ ลองบินเก็บ ช.ม. สักเที่ยว

เป็นจริงอย่างคิด stats reset ใหม่มีแต่คนไฟแรงทั้งนั้น ผมเองเกือบไม่รอด
โดน Dora ย่องเข้ามาข้างหลัง เห็นเป็น dot ไกลตัดสินใจจะทำ Loop over ไปดู
แต่ Dora ก็ไต่ตามมายิงหมายเลข 21 เสียด้วยสิครับ

สุดท้ายตั้งใจไว้แล้วว่าล้าง stats reset จะเก็บรักษาชีวิตนักบินอย่างดี
ถ้าจวนตัวก็จะโดดร่มหนีไม่เสี่ยง ตอนนี้ขอดำแข่งกับ Dora หมายเลข 21
ลำนี้ใครอึดกว่ากันเรื่องดำอึดนี่ P47 ไม่เป็นลองใคร

หลังจากนั้น Dora คงเกิดอาการตัวสั่นงันงก จึงดึงเครื่องขึ้นไปก่อน ทำให้ผมรอดได้
อย่างหวุดหวิด จึงไต่หาความสูงอีกครั้ง

ไม่นานผมก็ได้พบเจ้า Dora ตัวเดิมกำลังไล่บี้ PTS_TWIC อยู่ งานนี้ผม
จึงดำดิ่งลงไปและปล่อยกระสุนชุดยาว กระสุน4ร้อยนัดผลิตแค่ ช.ม. เดียวก็ได้แล้ว
แลกกลับเครื่องบิน 1 ลำที่ต้องสร้างกันเป็น เดือนๆ คุ้มแสนคุ้ม

ได้ผลครับ Dora กระจายกลายเป็นลูกไฟไม่เหลือซาก ในที่สุด[First Flight & First Kill

ของผม!.. -ขอเก็บไว้เป็นที่ระลึก. Wink

Back to top
เม่น

PostPosted: Wed Mar 26, 2008 1:22 pm    Post subject: Reply with quote

เวลา BOOM and Zoom ยิงเครื่องไฟเตอร์นี่เค้าทำกันยังไงครับ

เพราะเวลาผมดำลงไปทีไรฝั่งตรงข้ามหลบได้ทุกทีเลยครับ

แต่ยิงเครื่องBomberนี่ไม่มีปัญหาครับ

แต่หมดปัญญาBoom and Zoom ไฟเตอร์จริงๆ
Back to top
Vindy
TFS Staff
TFS Staff

PostPosted: Wed Mar 26, 2008 2:58 pm    Post subject: Reply with quote

การ boom เครื่อง flighter ที่ชั่วโมงบินสูงและไม่ประมาทหรือมี budy จะทำได้ยากครับ
เค้าอาจสังเกตุเห็นเราอยู่ก่อนแล้ว ยิ่งเรามาเร็ว เค้ารอจังหวะดึงเครื่องเบรค
เราจะ over shoot ทันที

หรือว่าเราง้างมาไกลมาก ซึ่งอาจมาจากความสูงที่ต่างกันเยอะ ทำให้โอกาสพลาดมีสูง

หรือบางทีเสียงเครื่องยนต์ก็มีผล มีบางคนลด power ลงต่ำ ไหลเข้าไปยิง
เมื่อเข้าไกล้ และลดโอกาสที่จะชนกันด้วย แต่ต้องมันใจว่าทีเดียวจบ
เปิด zoom ที่ศูนย์เล็ง ขยายภาพออกมา จะทำให้เล็งได้ง่าย

แต่เมื่อข้าศึกเบรคหลบ ก็ต้องปรับมามุมมองปกติโดยเร็ว
เพราะเราจะคลาดสายตาจากข้าศึกโดยง่าย

มีหลายโอกาสที่ทำ boom & zoom

เช่นเครื่องกำลัง dog flight หลายลำ หากเราอยู่สูงกว่า เราจะมองหาแสงกระสุนส่องวิถีของ
ฝ่ายตรงข้าม แล้วหาจังหวะ zoom ลงไป แต่อย่าลืมมองรอบๆ ตัวที่สูงกว่าตัวเองด้วยนะครับ
เพราะอาจมีคนกำลังจ้องเราอยู่เช่นเดียวกัน

ลองอ้อมเข้าไปอยู่ในแดนข้าศึกสูงๆ แต่อย่าให้ถึงระดับ contail เพราะถ้ามี contrail
ฝ่ายตรงข้ามจะรู้ตัว ในแต่ละสมรภูมิระดับ contrail จะแตกต่างกันออกไป เหมือนกับ
สภาพอากาศจริงๆ ในโลกเรา แล้วบินรอเหยื่ออย่างอดทนเหมือนนกอินทรีย์ครับ

ว่าแต่ว่า reset stat คราวนี้ ยังไม่มีแต้ม air kill เลยอ่ะครับ
รอแต้มแรกมาสองวันแล้ว กะจะได้จาก P-38 ลำนี้ซะหน่อย
ดันโดน kick ซะก่อนอีก

ผมละชอบจริงๆ P-38 เนี่ยะ ลำใหญ่ยิงง่าย

P-38 ลำนี้ หามุมสงบมาเก็บเป้าหมาย ไกลผู้ ไกลคนเหมือนที่ผมเคยเล่าไว้เป๊ะ
ผมเลือก start base ปกติให้ห่างเป้าหมายนี้ แล้วยอมบินต่ำๆ ประมาณล่างสุดมาบนสุดของ
แผนที่

กรณีนี้ผมจะไม่เลือก start ที่สนามบินไกล้ๆ เป้าหมาย (เค้าเห็นได้ตอน refly)
เพราะต้องการทำให้ข้าศึกขาดความระมัดระวัง เป็นการเพิ่มโอกาสให้เรา

ข้าศึกลำนี้ทำแต้มได้มากแล้วกว่าผมจะมาถึง และโดนกระสุนผมไปเล็กน้อยเท่านั้นเอง
เค้ารีบหันหัวหนีเข้าเขตตัวเองแล้วรีบ bail out ทันที เพื่อรักษาแต้ม ตัวเองไว้

PostPosted: Wed Mar 26, 2008 7:51 pm    Post subject: Reply with quote

Boom&Zoom ผมใช้มันบ่อยๆเพราะบิน P47 บ่อยๆ วิธีนี้ก็ตรงกับที่คุณ Vindy
บอกนั่นแหละครับ มันก็เหมือนกับ ยิงฟรีคลิกไกลๆเข้าประตู หรือเต่ะก้านคอ
ถ้าฝ่ายตรงข้ามรู้ตัว ทำไม่ได้หรอกครับ แต่ก็เป็นวิธีการเล่นที่ปลอดภัยที่สุด
เพราะมันเป็นการเล่นที่ไม่เอาตัวเข้าแลก วิธีนี้มักใช้ได้ผลเมื่อ อีกฝ่ายอยู่
ในสถาณการณ์ บินเดินทาง เป็นหมู่ หรือเดี่ยว ชมนกชมไม้เพลินๆ ถ้าเขา
บินเลี้ยวไปเลี้ยวมา คงยาก

ถ้าชอบบินเครื่อง P47 ก็อยู่สูงๆไว้หากหาเหยื่อไม่ได้ก็บินกลับสนามบินกด refly
แล้วมาบินใหม่สูงเหมือนเดิมเดี๋ยวก็ได้แต้ม...ไม่สนุกใช่ไหม...แต่ผมชอบ Laughing

พูดถึงเรื่องโดนคลิก ผมเองพอยิงได้ลำแรกก็รีบบินกลับบ้านทันทีกลัวหลุด..
Back to top
winther101

PostPosted: Thu Mar 27, 2008 9:09 pm    Post subject: Reply with quote

Very Happy ไม่ให้เงียบเหงาเกินไปนัก ขอนำภาพ P47 ยิง BF109 ขาดกลางสองท่อน
ด้วยปืนกลอากาศธรรมดาทั้ง 8 กระบอก ปืนแบบนี้ก็ต้องยิงแบบเป็นชุดยาวๆ
เหมือนฟาดแซ้ จะให้ยิงแบบSniper ของปืนใหญ่เยอรมัน คงพลาดโอกาสงามๆ
นะครับ ตอดนิดตอดไหนเดี๋ยวสายเคเบิ้ลขาดเป็นก็บินตัวแข็งไปเอง

ภาพจากการ onlineใน SOV เห็น TFS_NAKNAG พยายามเข้าอยู่เหมือนกัน
การยิงแบบนี้ไม่ค่อยเกิดขึ้นใน wc นักรู้สึกนักบินใน SOV ไม่หินเหมือนใน wc
ยิงง่ายกว่า ผมเล่นแบบไม่ออกนอกห้องนักบินเลย แม้ server จะยอมก็ตามครับ
เพราะชินเสียแล้ว SOV มีไว้ซ้อมยิงปืน.. Twisted Evil

Back to top
เม่น

PostPosted: Thu Mar 27, 2008 10:01 pm    Post subject: Reply with quote

ปวดใจเห็น BF-109 เครื่องสุดโปรดของผมโดนยิงขาดสองท่อนT-T Crying or Very sad
Back to top
winther101

PostPosted: Fri Mar 28, 2008 11:32 pm    Post subject: Reply with quote

Evil or Very Mad วันนี้ก็เสียดายเหลือเกินเมื่อผม ต้องเสียนักบินคนแรกใน wc ไปด้วย
เหตุที่ไม่ประทับใจ ที่จริงนะจะจบเที่ยวบินโดยไม่มีแต้ม Die แต่ก็ถูกนักบิน
แนวไม่เสียดายชีวิต พุ่งชน นี่ก็เป็นสาเหตุที่ทำให้ ไม่พยายามบินเครื่อง บี-25ครับ

คราวนี้มาถึงเหตุการณ์ที่แปลกประหลาดบ้าง ตอนนี้ผมยังคงทำคะแนนเที่ยวบินของ
P51 ได้ 100% และจะรักษาไว้ให้นาน เหตุการประหลาดที่ว่านี้คืออะไรมาดูกัน
============================================================

ผมบินP51 โดยติดถัง Fuel สำรองไปด้วยเพื่อให้มีน้ำมันในตัวเครื่องแค่ 25%
น้ำมัน25% บินได้นาน ประมาณ 30-45 นาทีเวลาบินผมจะมองจากนาฬิกาที่ในห้อง
นักบินตลอด

และผมก็พบกับแต้มสังหารที่ 2 ของผมเข้าจนได้เป็นเครื่อง FW190 ผมต้องDive ลง
ไปถ้าดูความเร็วจะเห็นว่า 600 กว่าไปแล้วพอใกล้ๆถึงต้องดึงทำ Hiyo_yos เสียทีหนึ่ง
เพราะเร็วมากไม่อยากบินเลยแล้วก็สาดกระสุนใส่ไม่ยั้ง

จังหวะนี้เองเรือ U-Boast ลำหนึ่งใช้เรือปืนยิงถูกปีก ทำให้ล้อข้างหนึ่งกระเด็นออกไปจากเครื่อง
โดยที่ผมไม่มีทางรู้ได้เลยและคงบินต่อไป

เมื่อไล่ยิงจน FW190 ยอมแพ้ผมก็ไม่ควรเสี่ยงมากกว่านี้รีบบินหนีกลับสนามทันทีเพราะเสียง
เครื่องแปลกๆ นักบินของเขาลงจอดสำเร็จ

ผมเองก็ไม่รู้ตัวว่าเหลือล้อข้างเดียว แต่ตั้งใจไว้อยู่แล้วว่าในการลงสนามทุกครั้ง
จะลงให้นิ่มที่สุด จึงรอดมาได้ล้อข้างที่เหลือแตะพื้นแล้วไถลต่ออีกนิดหน่อย
เมื่อมาดู track ถึงกับงงว่าล้อมันหายไปเมื่อไหร่

ก็จะพยามบินรักษาตัวรักษาแต้มต่อไปครับ
Back to top
winther101

PostPosted: Sun Mar 30, 2008 1:55 pm    Post subject: Reply with quote

Very Happy ในที่สุดก็ติด "หนึ่งในสิบ" ของนักบิน P47 ด้วยผลงานที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่แต่ดีกว่าคนที่
10 หน่อยเดียว แต่ยังห่างคนที่ 8 หลายเท่าครับ พยายามกันต่อไป ประจำวันที่ 30/3/08
ดูสิพวก CIA ก็มาขาดแค่ FBI.. Laughing

Back to top
winther101

PostPosted: Tue Apr 01, 2008 12:26 am    Post subject: Reply with quote

ไต่เต้า ตะกายดาว จะลองเอาธงไทยไปวางไว้ต้นๆดูหน่อยสิครับ ขึ้นมาอีก 2 ขั้น.. Laughing
หลังจากจับทางเจ้า P47 ได้ก็จะเริ่มเดินหน้าต่อไป

Back to top
Smart

PostPosted: Tue Apr 01, 2008 7:30 am    Post subject: Reply with quote

ขอแสดงความยินดีด้วยครับคุณวินเท่อร์ ความพยายามและมุ่งมั่น เริ่มเป็นผลสำเร็จที่หอมหวานและน่าภาคภูมิใจแล้ว
Back to top
View user's profile Send private message Visit poster's website MSN Messenger
Donmoung_Guy
Flight Captain

PostPosted: Tue Apr 01, 2008 12:19 pm    Post subject: Reply with quote

เมื่อวาน เห็น คุณวิน แล้วครับ เลยเข้าไป แจมด้วยแป็บหนึ่ง

แต่เมื่อวานมีคนเข้ามาร่วม อีกตั้งหลายคน มี nut กับ naknak พยายามเข้ามาเหมือนกัน

--------------------------------------------

เอา Track มาฝากให้ Nut ด้วยครับ จากที่คุยกันเมือวานนี้

http://www.bigupload.com/files/N75FUJLOLI/No16_109_31_Mar_08.ntrk.zip.html

PostPosted: Tue Apr 01, 2008 2:44 pm    Post subject: Reply with quote

Quote:
ขอแสดงความยินดีด้วยครับคุณวินเท่อร์ ความพยายามและมุ่งมั่น เริ่มเป็นผลสำเร็จที่หอมหวานและน่าภาคภูมิใจแล้ว

ขอบคุณครับ แต่ยังมีอุปสรรค คือพวกนักบินเขี้ยวลากดินอย่างพวก ฝูง Dey ,ฝูง Kite
ที่ผมยังไม่มีโอกาศได้ปะมือกันหลังเริ่มนับคะแนนใหม่ พวกนี้เป็นตัวทำลายสถิติ
อย่างแท้จริงครับ

เมื่อคืนก่อนผมได้ Dogfight กับ Dey_Karlwd_UK. คุณ Dey_Karlwd_UK.
ผมจะขอกล่าวถึงในทางที่ชื่มชมความสามารถของเขานะครับ ไม่ได้มาโอ้อวด
หรือดูถูกคู่ต่อสู้แต่ประการใด เขามีเทคนิคการควบคุมเครื่องบินที่ฉลาดมาก

เขาสามารถทำสถาการณ์ที่เป็นลองกลับมาได้เปรียบทุกครั้งที่เจอกัน และผมก็เสร็จ
โรงเรียน Dey_Karlwd_UK. มาตลอดจนคุ้นกับท่าทางการบินหลบหลีกในเครื่อง
Fw190D ของเขาเป็นอย่างดี จนเมื่อวานนี้ ขณะที่ผมรู้และระวังตัวอยู่แล้ว ก็เกือบ
พลาดท่า ดีว่ามี ฝูง Pegasus ( บินP51 ทั้งฝูง ) มาทำลายจังหวะและกดดัน

ทำให้สุดท้ายผมก็สามารถเก็บ Dey_Karlwd_UK ได้เป็นครั้งแรก แต่ก็ไม่ลืมขอบคุณ
ฝูง Pegasus ที่ช่วยทำลายจังหวะและกดดัน Dey_Karlwd_UK ให้
ต้องขออภัยคิดว่าพูดถึงในลักษณะชื่นชมผมไม่ปิดชื่อเขาหรอกนะ.. Wink

ท่าบินที่ผมกล่าวถึงนั้นมันทำให้ผมถลำล้ำหน้าเขาไปเสียทุกที เขาดึงจังหวะ
เหมือนกับ นักบอลที่รอให้ฝ่ายตรงข้ามพรุ่งเข้ามาแย่งและดึงบอลหลบ
การบินหลอกล่อแบบนี้ ทำให้ P47 ที่เน้นบินเร็วเลี้ยวไม่ดี เสียท่าทุกครั้ง
จากผมอยู่ 6 นาฬิกาสูงของเขา เปลี่ยนเป็นเขาอยู่หกนาฬิกาผม

ผมพยามแก้อยู่หลายครั้งโดยการดึงเครื่องขึ้นสูงทุกครั้งที่จะบินถลำเลย
เขาออกไป แต่เขาหลอกให้ผมถลำได้หลายจังหวะจนสำเร็จครับ

คงต้องลองดูจาก track ครับ
Back to top
Vindy
TFS Staff
TFS Staff

PostPosted: Tue Apr 01, 2008 4:32 pm    Post subject: Reply with quote

แทรคมาด่วนครับ

ช่วงนี้ พยายามทำอัตรา T.A.R.G.E.T ให้ดูดีหน่อย
แต่ยากมากๆ บางทียิงได้ต้องรีบโดดร่มเพราะขีดเหลืองมาแล้ว
เสียของบ่อยมากเลยครับ

คนอื่นก็ถามเป็นอะไรต้องโดดร่ม ผมเลยหันมาลองทิ้งระเบิดดู
โดยดูมิสชั่นที่เป้าหมายเกาะกลุ่ม หรือใหญ่หน่อย ก็พอไปได้ครับ

PostPosted: Tue Apr 01, 2008 5:38 pm    Post subject: Reply with quote

Arrow http://download.yousendit.com/165D4B9B794B3EC7
จัดให้ครับมี 2 ภาคสังเกตุการควบคุมเครื่องของเขาตอนเปลี่ยนจากรับ-รุก
Back to top
Naknak

PostPosted: Tue Apr 01, 2008 7:07 pm    Post subject: Reply with quote

ผมได้พยายามเข้าอยู่หลายครั้ง แต่ก็ไม่สำเร็จ โดน Kick ทุกที

ตอนนี้ผมยังมีปัญหาการเชื่อมต่อครับ เน็ตไม่แรงพอ ผมเข้าไปซัก 1 นาทีก็โดน kick และ

แต่ถ้าเป็นช่วงเช้า สามารถเล่นได้ครับ หรือไม่ก็ดึกๆไปเลย แต่เล่นได้ประมาณ 10-30นาทีก็โดน
Kick
Back to top
Tor_S

PostPosted: Tue Apr 01, 2008 10:55 pm    Post subject: Reply with quote

Arrow http://download.yousendit.com/165D4B9B794B3EC7
จัดให้ครับมี 2 ภาคสังเกตุการควบคุมเครื่องของเขาตอนเปลี่ยนจากรับ-รุก

ขอบคุณครับ

PostPosted: Wed Apr 02, 2008 1:11 am    Post subject: Reply with quote

เอามั่งๆ เห็นคุณ วินเทอร์ ยิง 109 ขาดกระจุย เลยเอาภาพ OL คืนวันเสาร์ที่ผ่านมา

มาให้ดูบ้างครับ (เป็น map ที่มีแม่น้ำกั้นพรมแดนอยู่ ฉากที่มีแหลมยื่นออกมาจากฝั่ง Axis)

kill นี้ได้มาจาก 109 ครับ เป็นการยิงจากจุดอับ

พอได้จังหวะก็ซัดยาวๆไปหนึ่งรอบ ได้ผล
สักพักก็เห็นกลุ่มไฟวิ่งผ่านหน้า ไป

PostPosted: Wed Apr 02, 2008 7:20 am    Post subject: Reply with quote

Surprised การยิงดักหน้า เป็นการยิงที่ทำได้ยาก ทำได้ครั้งใดก็ดีใจและแปลกใจ

แม้ว่าจะมีสูตรและวิธีการคำนวณแบบคร่าวๆ แต่ทุกครั้งที่ยิงบอกได้คำเดียวว่า

วิธีการ+ ความรู้สึก ว่าควรยิงได้แล้ว ทุกครั้งไป ยังไม่สามารถคำนวณความเร็ววได้เลย

การยิงดักหน้าแบบคุณไก่ใช้ปืนใหญ่อากาศเลยเล่นแบบ sniper ได้

แต่การยิงด้วย 0.50 cal.จำนวนแปดกระบอกต้องใช้คำว่า พ่นดักหน้าแทนยิงดักหน้า

เลยครับผมเล่นเครื่องบินแนวนี้ไม่เคยกลัวกระสุนหมด เพราะมักจะตกก่อน

หรือน้ำมันหมดก่อน

อยากให้ดูภาพและดูเวลาที่มุมภาพนะครับ การยิงดักหน้าเกิดขึ้นในเวลา

ที่เรียกว่าเสี้ยววินาที ผมถึงใช้ความรู้สึกล้วนๆครับ

====================================

ภาพแรก BF109 ตัดหน้าด้วยความเร็วสูง ผม Dive จากที่สูงกว่าปักพื้นลงมา

ภาพสอง เวลาวินาที่ 2.44 เท่าเดิมเตรียมยิง

ภาพ 3 ความรู้สึกและวิธีการที่คุณคารอสเคยแนะนำถีบ Rudder ไปในทิศที่เขามุ่งไป

ภาพ 4 ตำแหน่งผมกับBF 109 ทิศทางตัดกัน

ภาพ 5 TFS_Nut พยานในที่เกิดเหตุ ผมเริ่มพ่นสายกระสุนเพื่อให้วิ่งมาชน

ภาพ 6 BF-109 ถูกยิงตั้งแต่หัวถึงหางแต่ปืน0.50 cal. ไม่แรงพอ

ภาพ7 โดนยิงควันดำและเครื่อง P47 บินตัดหลังไปทั้งหมดอยู่ในเวลา 2.44 วินาที

ภาพสุดท้าย โดดร่ม

ผมว่าการยิงแบบนี้ต้องอาศัย ช.ม.บินล้วนๆครับและเป็นเรื่องหนึ่งซึ่ง
ทำให้จิตนาการเกี่ยวกับการบินต่อสู้ในสงครามโลกครั้งที่สองชัดเจนขึ้นว่าเขารบกันแบบไหน
การรักษานักบินใน wc ทำได้ยากเต็มทีอยู่ที่สนามบินดีๆก็มีคนมาชนคุณได้
Back to top
Donmoung_Guy

PostPosted: Wed Apr 02, 2008 12:18 pm    Post subject: Reply with quote

Surprised แต่การยิงด้วย 0.50 cal.จำนวนแปดกระบอกต้องใช้คำว่า พ่นดักหน้าแทนยิงดักหน้า

เข้ากับ เทศกาล สงกรานต์ ดีจัง

ฝาก เอา ภาพเขียนกระดูก P47 มาฝากด้วยครับ

Post new topic   This topic is locked: you cannot edit posts or make replies.    Thai Flight Simulator Forum Index -> IL-2 Forgotten Battles - Online All times are GMT + 7 Hours
Goto page Previous  1, 2, 3 ... 7, 8, 9 ... 24, 25, 26  Next
Page 8 of 26
Share |

Jump to:  
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot vote in polls in this forum